
Thuốc Stacytine 200mg GRA Tiêu nhầy long đờm (20 gói)
Thông tin vận chuyển
Thông tin chi tiết
| Danh mục | Thuốc Ho - Long đờm - Xoang |
| Hoạt chất | Acetylcysteine |
| Dạng bào chế | Cốm pha dung dịch uống |
| Hàm lượng | 200mg |
| Quy cách | Hộp 20 gói |
| Xuất xứ | Việt Nam |
Mô tả chi tiết sản phẩm
Thành phần
Thành phần thuốc Stacytine 200mg GRA
- Hoạt chất: Acetylcysteine 200mg
Công dụng – Chỉ định
Chỉ định thuốc Stacytine 200mg GRA
Thuốc Stacytine 200mg GRA được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:
- Dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong điều trị bổ sung đối với bệnh nhân có đờm đặc quánh trong viêm phế quản cấp và mạn tính.
- Dùng như một chất giải độc trong điều trị quá liều paracetamol.
Liều dùng – Cách dùng
Liều dùng
Tiêu chất nhầy: Uống dưới dạng hạt hòa tan trong nước.
- Người lớn: 200 mg (1 gói) x 3 lần/ngày.
- Trẻ em từ 2 đến 6 tuổi: 200 mg (1 gói) x 2 lần/ngày.
Giải độc quá liều paracetamol:
- Liều đầu tiên 140 mg/kg, dùng trong dung dịch 5%; tiếp theo cách 4 giờ uống một lần, liều 70 mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 17 lần. Acetylcysteine được thông báo là rất hiệu quả khi dùng trong vòng 8 giờ sau khi bị quá liều paracetamol, hiệu quả bảo vệ giảm đi sau thời gian đó. Nếu bắt đầu điều trị chậm hơn 15 giờ thì không hiệu quả, nhưng các công trình nghiên cứu gần đây cho rằng vẫn còn có ích.
- (*) Dạng bào chế viên nang cứng không phù hợp cho trẻ em dưới 3 tuổi, khuyến cáo sử dụng dạng bào chế phù hợp.
Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.
Quá liều
- Những triệu chứng quá liều acetylcysteine xảy ra khá nghiêm trọng. Đặc biệt là hạ huyết áp; những triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan huyết, đông máu nội mạch rải rác và suy thận, nhưng một vài triệu chứng trên có thể do ngộ độc paracetamol.
- Chưa có thuốc giải độc. Nên tiến hành các biện pháp hỗ trợ thông thường.
Cách dùng
- Stacytine 200 GRA được dùng bằng đường uống.
Chống chỉ định
- Quá mẫn với acetylcysteine hay bất cứ thành phần nào của thuốc. Bệnh nhân bị bệnh hen hoặc có tiền sử co thắt phế quản.
- Trẻ em dưới 2 tuổi.
Tác dụng phụ
Thường gặp (1/100 < ADR< 1/10)
- Tiêu hoá: Buồn nôn, nôn.
Ít gặp (1/1000 < ADR < 1/100)
- Thần kinh trung ương: Buồn ngủ, đau đầu,
- Toàn thân: Ù tai, viêm miệng, chảy nước mũi nhiều, phát ban, mày đay.
Hiếm gặp (1/10000 < ADR < 1/1000)
- Hô hấp: Co thắt phế quản kèm phản ứng dạng phản vệ toàn thân.
- Toàn thân: Sốt, rét run.
Hướng dẫn cách xử trí ADR
Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.
Tương tác với các thuốc khác
- Acetylcysteine là một chất khử nên tương kỵ với các chất oxy hóa.
- Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng acetylcysteine.
Lưu ý khi sử dụng
Thận trọng khi sử dụng thuốc Stacytine 200mg GRA
- Khi uống acetylcysteine điều trị quá liều paracetamol có thể dẫn đến nôn hoặc làm trầm trọng thêm tình trạng nôn, bệnh nhân có nguy cơ xuất huyết dạ dày nên được cân nhắc giữa nguy cơ xuất huyết đường tiêu hóa trên với hậu quả gây độc gan của paracetamol để có hướng sử dụng acetylcysteine hợp lý.
- Bệnh nhân hen khi dùng acetylcysteine phải được giám sát chặt chẽ trong suốt quá trình điều trị; khi co thắt phế quản xảy ra, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản. Nếu co thắt phế quản vẫn tiến triển, phải ngừng acetylcysteine ngay lập tức.
- Khi điều trị với acetylcysteine có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản. Nếu người bệnh giảm khả năng ho, phải hút cơ học hoặc đặt ống hút trong khí quản để thông đường thở cho bệnh nhân.
- Bệnh nhân suy gan: Độ thanh thải toàn phần cùa acetylcysteine giảm đáng kể ở những bệnh nhân xơ gan và thời gian bán thải gần như gấp hai lần so với những người khỏe mạnh.
- Stacytine 200 CAP có chứa tá dược lactose. Không nên dùng thuốc này cho bệnh nhân có các vấn đề về di truyền hiếm gặp không dung nạp galactose, thiếu hụt enzym lactase toàn phần hay kém hấp thu glucose-galactose.
- Stacytine 200 CAP có chứa tinh bột mì, bệnh nhân dị ứng với lúa mì (khác với bệnh coeliac) không nên dùng thuốc này.
Khả năng lái xe và vận hành máy móc
- Chưa biết ảnh hưởng của thuốc trên khả năng lái xe và vận hành máy móc.
Thời kỳ mang thai
- Điều trị quá liều paracetamol bằng acetylcysteine ở phụ nữ mang thai có hiệu quả, an toàn và có khả năng ngăn chặn được độc tính cho gan ở thai nhi cũng như ở người mẹ.
Thời kỳ cho con bú
Thuốc dùng được cho người cho con bú.
Bảo quản
- Bảo quản ở nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh nắng mặt trời.
- Để xa tầm tay trẻ em
| Hoạt chất chính | Hàm lượng |
|---|---|
| Acetylcysteine | 200mg |
Khách hàng đánh giá
Chưa có đánh giá nào cho sản phẩm này
Hãy là người đầu tiên chia sẻ cảm nhận và đánh giá sản phẩm nhé!
