Nhà Thuốc Hoàng Long
SKU: 101218OTC

Thuốc Decolgen ND 500mg Điều trị cảm thông thường (120 viên)

star_outlinestar_outlinestar_outlinestar_outlinestar_outline
0.0(0 đánh giá)|Đã bán 0
Còn hàng (Tồn: 100)|Đã bán 0 trong 30 ngày
150.000 đ

Thông tin vận chuyển

location_onGiao đến Đang định vị...
local_shipping
Giao hàng tiêu chuẩn
Phí vận chuyển: Tiêu chuẩn

Thông tin chi tiết

Danh mụcThuốc giảm đau, hạ sốt, kháng viêm
Hoạt chấtParacetamol/Phenylephrine
Dạng bào chếViên nén
Hàm lượng500mg/10mg
Quy cáchHộp 30 Vỉ x 4 Viên
Xuất xứViệt Nam

Mô tả chi tiết sản phẩm

Kích thước chữ

Thành phần

Thành phần thuốc Decolgen ND

  • Paracetamol 500mg
  • Phenylephrine 10mg

Công dụng – Chỉ định

Chỉ định thuốc Decolgen ND

Thuốc Decolgen ND điều trị trong các trường hợp sau:

  • Giảm các triệu chứng cúm, ớn lạnh và cảm lạnh bao gồm đau đầu, sốt, đau họng, nghẹt mũi, viêm xoang và viêm mũi xuất tiết cấp.

Liều dùng – Cách dùng

Liều dùng 

  • Người lớn và trẻ em > 12 tuổi: 1 viên mỗi 6 giờ.
  • 1 viên mỗi 6 giờ.

Cách dùng

  • Thuốc dùng đường uống.

Chống chỉ định

  • Quá mẫn với bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Sử dụng đồng thời các thuốc điều trị nghẹt mũi khác có hoạt tính cường giao cảm.
  • U tủy thượng thận.
  • Tăng nhãn áp góc đóng.
  • Bệnh nhân tăng huyết áp hoặc những người đang dùng hoặc đã dùng thuốc ức chế monoamine oxidase, thuốc chống trầm cảm ba vòng hoặc thuốc chẹn beta trong 2 tuần qua.
  • Suy gan hoặc suy thận, đái tháo đường, cường giáp và bệnh tim mạch.

Tác dụng phụ

Paracetamol: Do dữ liệu lâm sàng hạn chế, tần suất các tác dụng không mong muốn này là không rõ (không thể ước tính từ dữ liệu sẵn có), nhưng kinh nghiệm sau khi lưu hành thuốc cho thấy rằng các phản ứng bất lợi với paracetamol thì hiếm gặp và các phản ứng nghiêm trọng là rất hiếm.

Hệ cơ quanTác dụng không mong muốn
Rối loạn máu và hệ bạch huyết

Giảm tiểu cầu

 

Mất bạch cầu hạt

Các tác dụng không mong muốn này không nhất thiết là nguyên nhân liên quan đến paracetamol

Rối loạn hệ miễn dịch

Sốc phản vệ

 

Phản ứng quá mẫn ở da bao gồm phát ban, phù mạch và hội chứng Stevens Johnson/ hoại tử biểu bì nhiễm độc

Rối loạn hô hấp, ngực và trung thấtCo thắt phế quản*
Rối loạn gan mậtRối loạn chức năng gan

* Đã có những trường hợp co thắt phế quản xảy ra với paracetamol nhưng những trường hợp này có nhiều khả năng xảy ra ở bệnh nhân hen nhạy cảm với aspirin hoặc các thuốc NSAID khác.

Phenylephrine:

Các tác dụng không mong muốn sau đây đã được quan sát trong các thử nghiệm lâm sàng với phenylephrine và do đó có thể là các tác dụng không mong muốn thường gặp nhất.

Hệ cơ quanTác dụng không mong muốn
Rối loạn tâm thầnCăng thẳng, cáu gắt, bồn chồn và dễ bị kích động
Rối loạn thần kinhĐau đầu, chóng mặt, mất ngủ
Rối loạn timTăng huyết áp
Rối loạn tiêu hóaBuồn nôn, nôn
Rối loạn mắtGiãn đồng tử, tăng nhãn áp góc đóng cấp tính, nhiều khả năng xảy ra ở những người bị tăng nhãn áp góc đóng.
Rối loạn timNhịp tim nhanh, đánh trống ngực.
Rối loạn da và mô dưới da

Phản ứng dị ứng (ví dụ như phát ban, mề đay, viêm da dị ứng).

 

Phản ứng quá mẫn bao gồm nhạy cảm chéo với các thuốc cường giao cảm khác có thể xảy ra.

Rối loạn thận và tiết niệuKhó tiểu, bí tiểu. Thường gặp ở những người bị tắc nghẽn đường tiểu ra khỏi bàng quang như phì đại tiền liệt tuyến.

Hướng dẫn cách xử trí ADR:

  • Thông báo cho thầy thuốc các tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Tương tác với các thuốc khác

Metoclopramide hoặc domperidone có thể làm tăng tốc độ hấp thu và colestyramine có thể làm giảm tốc độ hấp thu của paracetamol. Dùng paracetamol thường xuyên và kéo dài có thể làm tăng tác dụng chống đông của warfarin và các coumarin khác dẫn đến tăng nguy cơ chảy máu, nếu thỉnh thoảng dùng thuốc thì không có ảnh hưởng đáng kể.

Thận trọng khi phối hợp phenylephrine với các thuốc sau đây do đã có những báo cáo về tương tác:

Thuốc ức chế monoamine oxidase (bao gồm moclobemide).Tương tác giữa các amin có hoạt tính giao cảm như phenylephrine và thuốc ức chế monoamine oxidase làm tăng huyết áp
Amin giao cảm.Sử dụng đồng thời phenylephrine với các amin có hoạt tính giao cảm khác có thể làm tăng nguy cơ tác dụng không mong muốn trên tim mạch.
Thuốc chẹn beta và các thuốc hạ huyết áp khác hiệu quả của thuốc chẹn beta và (bao gồm debrisoquine, guanethidine, reserpine, methyldopa).Phenylephrine có thể làm giảm hiệu quả của thuốc chẹn beta và các thuốc hạ huyết áp khác. Có thể làm tăng nguy cơ tăng huyết áp và tác dụng không mong muốn trên tim mạch.
Thuốc chống trầm cảm ba vòng (ví dụ: Amitriptyline)Có thể làm tăng nguy cơ tác dụng không mong muốn trên tim mạch khi dùng đồng thời với phenylephrine.
Các thuốc có chứa dẫn chất của (ergotamine và methylsergide)Tăng nguy cơ nhiễm độc ergot.
Digoxin và các glycoside timTăng nguy cơ nhịp tim không đều hoặc nhồi máu cơ tim.

Lưu ý khi sử dụng

Thận trọng khi sử dụng thuốc Decolgen ND

  • Cần thận trọng khi sử dụng paracetamol cho bệnh nhân suy gan hoặc suy thận nặng. Nguy cơ quá liều cao hơn ở những bệnh nhân bị bệnh gan do rượu không do xơ gan.
  • Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, và hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Bệnh nhân có các tình trạng sau cần được tư vấn y tế trước khi dùng thuốc:

  • Phì đại tiền liệt tuyến.
  • Bệnh nghẽn mạch máu (ví dụ: Hiện tượng Raynaud).
  • Không nên sử dụng thuốc này cho bệnh nhân đang dùng các thuốc cường giao cảm khác (như thuốc trị nghẹt mũi, thuốc ức chế sự thèm ăn và thuốc kích thích thần kinh như amphetamine).
  • Tránh dùng đồng thời với các thuốc khác có chứa paracetamol.
  • Không dùng chung với các thuốc điều trị cảm, cúm hoặc thuốc trị nghẹt mũi khác.

Ảnh hưởng của thuốc lên khả năng lái xe và vận hành máy móc

  • Khuyến cáo bệnh nhân không nên lái xe hoặc vận hành máy móc nếu bị chóng mặt.

Sử dụng thuốc cho phụ nữ trong thời kỳ mang thai và cho con bú

  • Không khuyến cáo sử dụng thuốc này trong thời kỳ mang thai hoặc cho con bú do thuốc có chứa phenylephrine.
  • Phenylephrine có thể được bài tiết qua sữa mẹ.

Bảo quản

  • Bảo quản ở nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh nắng mặt trời.
  • Để xa tầm tay trẻ em
Hoạt chất chính Hàm lượng
Paracetamol/Phenylephrine 500mg/10mg
Nguyễn hân nguyên
Dược sĩ - Giám sát dịch vụ Dược

Nguyễn hân nguyên

check_circleĐã kiểm duyệt nội dung

Hơn 2 năm kinh nghiệm Dược sĩ Dược lâm sàng tại Bệnh viện Hoàn Mỹ và hơn 6 năm làm việc trong môi trường y tế quốc tế và bán lẻ dược phẩm tại Việt Nam. Sở hữu kiến thức chuyên môn vững vàng kèm tư duy nhạy bén về...

Xem chi tiết

Khách hàng đánh giá

0.0
star_outlinestar_outlinestar_outlinestar_outlinestar_outline
(0 đánh giá)
5 sao
0
4 sao
0
3 sao
0
2 sao
0
1 sao
0
Lọc theo:
star_border

Chưa có đánh giá nào cho sản phẩm này

Hãy là người đầu tiên chia sẻ cảm nhận và đánh giá sản phẩm nhé!

verifiedThương hiệu chính hãng
U

United

Cam kết 100% sản phẩm chính hãng
Xem sản phẩm thương hiệu nàychevron_right
Số Lượng
Tạm tính150.000 đ
headset_mic
Tổng đài hỗ trợ tư vấn0866802398 (Miễn phí)
Giờ làm việc: 7:30 - 21:30 (Cả CN & Ngày lễ)
150.000 đ/Hộp 30 Vỉ x 4 Viên
1